Điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng

Câu hỏi của bạn Phạm Bá Tuấn tại hòm thư Phamtuanxn7.txd1@gmail.com hỏi : Tôi là kỹ sư xây dựng dân dụng và công nghiệp, có kinh nghiệm thi công xây dựng công trình dân dụng, công nghiệp và hạ tầng kỹ thuật. Trước đây tôi đã được SXD cấp chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng và hoàn thiện công trình dân dụng, công nghiệp và hạ tầng kỹ thuật có thời hạn đến tháng 9/2016. Hiện nay, chứng chỉ hành nghề cũ của tôi đã hết hạn. Tôi có làm đơn đề …

Năng lực nhà thầu thi công phải tương ứng cấp công trình

Câu hỏi của bạn Lê Thái Hòa tại hòm thư lethaihoabk@gmail.com hỏi : Chủ đầu tư A thực hiện dự án chung cư X, là dự án cấp I. Dự án này được chia thành nhiều gói thầu, trong đó nhà thầu B thi công phần cọc, nhà thầu C thi công phần kết cấu và hoàn thiện, nhà thầu D thi công nội thất cho sảnh vào căn hộ và một số phòng chức năng công cộng. Nhà thầu E thi công lắp đặt hệ kính bên ngoài tòa nhà. Tất cả các gói thầu này nhà thầu đều ký hợp đồng …

Cấp lại chứng chỉ hành nghề xây dựng khi chuyển công tác

Câu hỏi của bạn Nguyễn Đăng Vĩnh tại hòm thư nguyendangvinh2003@gmail.com hỏi : Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng của tôi do Sở Xây dựng tỉnh Quảng Ninh cấp đã hết hạn. Hiện tôi đã chuyển công tác về tỉnh Hà Tĩnh. Xin hỏi, tôi xin cấp lại chứng chỉ tại Sở Xây dựng tỉnh Hà Tĩnh có được không? Nếu được thì thủ tục thế nào? Về vấn đề này, Cục Quản lý hoạt động xây dựng có ý kiến trả lời như sau: Theo quy định tại Điều 5 …

Nhà thầu lắp đặt thiết bị có cần chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng?

Câu hỏi của bạn Đào Tiến tại hòm thư daochauanh2003@gmail.com hỏi : Điều 65 của Nghị định số 59/2015/NĐ-CP có quy định về chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức thi công xây dựng công trình. Tuy nhiên, đối với các nhà thầu cung cấp, lắp đặt thiết bị thì chưa thấy nói rõ. Vậy xin hỏi, đối với các nhà thầu thực hiện các gói thầu mua sắm, lắp đặt thiết bị, hàng hóa có phải bắt buộc yêu cầu có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng của …

Xác định cấp công trình xây dựng

Câu hỏi của bạn Nguyễn Văn Long tại hòm thư lg8412@gmail.com hỏi : Công trình có 02 tòa nhà: tòa nhà A và tòa nhà B. Toà nhà A và  tòa nhà B có móng độc lập. Tòa A có 4 tầng, tổng diện tích xây dựng là 8.500 m2; tòa B có 9 tầng, tổng diện tích xây dựng là 12.600 m2. Hai tòa nhà được kết nối với nhau từ tầng 1 đến tầng 4 bằng dầm sàn sảnh đi chung có khích thước 2m x 8m = 16 m2. Vậy xin hỏi, cách tính gộp tổng diện sàn của 02 tòa nhà để tính …